Dangantakar uwa da diya, son juna da yin fushi kullum

0
- Talla -

relazione madre-figlia

Dangantaka tsakanin iyaye mata da yara na ɗaya daga cikin mafi ƙarfi da ke wanzuwa. Duk da haka, a tsawon lokaci, wannan dangantaka tana tafiya ta matakai daban-daban, don haka idan ba a inganta shi sosai da kuma sarrafa shi ba, tare da kyakkyawan tsari na sassauci wanda ke ba da damar sabunta matsayi, zai iya haifar da wani adadin rikici wanda ya ƙare ya haifar da nisa na tunani.

Abin da ya sa mu daidaita shi ma ya raba mu

A cikin 2016, masu bincike daga Jami'ar California da Stanford University sun gano cewa dangantakar uwa da diya tana da halaye na musamman da ba a bayyana a cikin sauran alakar iyali.

Daidai, sun ga cewa ƙarar ƙwayar launin toka tana kama da uwaye da 'ya'ya mata a wasu wuraren da suka shafi motsin rai, da kuma ilimin halittar jiki na "kwakwalwar motsin rai". A aikace, i Yanayin tunaninmu yana kama da na iyayenmu mata.

Amma wannan kamanni bashi da garantin aiki tare da ruwa a cikin dangantaka. Ko aƙalla ba koyaushe ba. A haƙiƙa, waɗannan kamanceceniya na iya zama dalilin da ya sa dangantakar iyaye mata da ’ya’ya mata ta kasance ɗaya daga cikin mafi sarƙaƙƙiya, da wahala da kuma ɓacin rai. Ba daidaituwa ba ne cewa manya da yawa suna iya magance rikice-rikice da wasu da gaske, amma ba su da kayan aikin tunani don magance rashin jituwa da uwayensu.

- Talla -

Dangantakar da ke tsakanin uwa da 'ya sau da yawa tana dogara ne akan ambivalence; wato ya haxa bukatu da ji da suka saba wa juna tunda yana da siffa mai tsananin zafin zuciya wanda a cikinsa ake bayyanar da haxin kai da haxin kai tare da buqatar nesa da cin gashin kai. A sakamakon haka, rashin jituwa ya zama gama gari.

Abubuwan da aka tsara, alhakin 'ya'ya mata

Ɗayan maɓalli na rikici a cikin dangantaka tsakanin uwa da ɗiya ya ta'allaka ne a cikin waɗannan kamanceceniya. Wani lokaci muna jefa inuwarmu ga wasu. Ta wannan tsaro inji muna danganta ga wani mutum ji, sha'awa, sha'awa ko imani waɗanda ba mu gane a matsayin namu ba, domin karɓe su zai canza siffar da muke da kanmu.

Lokacin da muka fahimci waɗannan abubuwan da ke ciki an tsara su cikin halayen mahaifiyarmu, alal misali, muna mayar da martani. Wannan martanin ba na hankali bane, amma ya fito ne daga zurfafan rashin saninmu. A sakamakon haka, za mu iya jin rashin jin daɗi ko fushi kuma mu zarge shi don ɗabi'a, ra'ayoyi ko motsin zuciyarmu waɗanda a zahiri namu ne, amma ba ma so mu yarda da su.

A wannan yanayin, iyayenmu mata za su iya zama madubi, suna ba mu wani tunani wanda ba ma so mu gane kanmu. Wannan yana haifar da matsanancin martani na ƙin yarda, wanda ba da gaske ga ɗayan ba, amma ga abubuwan da ba mu so.

Maimaita dangantakar jarirai, rabon alhakin iyaye mata

Rikicin dangantakar uwa da diya ya wuce hanyoyin da ake bi tsinkaya. A lokuta da dama ana samun sabani da sabani domin iyaye mata na ci gaba da yin irin salon da suka saba yi wa ’ya’yansu tun suna kanana.

Wannan samfurin alakar wani lokaci yana zuwa ta hanyar zargi ko sanyawa. A sakamakon haka, yara suna yin tawaye kamar yadda suka yi sa’ad da suke matasa. Gaskiyar cewa manya da ke da rayuwa mai nasara waɗanda ke da ikon kiyaye kyakkyawar alaƙar mu'amala suna ƙarewa suna jin cewa iyayensu mata suna sa su fushi shi ne saboda sun sake komawa cikin lokaci zuwa wani matakin juyin halitta.

Halayen uwa na iya aiki azaman abin motsa rai wanda zai kai mu matakan farko a cikin ci gabanmu, a lokacin da ba mu da tabbaci da ƙarfin gwiwa kamar yadda muke a yanzu saboda ba mu da ƙwarewar sadarwa da warware rikici tukuna. Wannan koma baya ne na gaske wanda ke haifar da tattaunawa akai-akai, a cikin madauki, akan batutuwa daban-daban, amma maimaita salo iri ɗaya da amsoshi iri ɗaya daga baya.

Rikicin da ba a warware ba, alhakin duka biyun

A yawancin lokuta jayayya da sabani a cikin alakar uwa da mata ba ta fito daga yanzu ba sai dai daga baya, daga rikice-rikice a ɓoye. Lokacin da wasu matsalolin ba a warware su ba a tarihin takurawa, suna ja da sake haifar da lokaci zuwa lokaci, duk lokacin da aka sake yin wasu sharuɗɗa.

- Talla -

Alal misali, a cikin yanayin da aka tilasta wa diya mace ta zama iyaye ko kuma ta fuskanci rashin kulawa a lokacin ƙuruciyarta, "da'awar" ana haifar da ita. Ta wata hanya ce mutum ya fara kwato abin da bai samu a matsayin diya ba ta hanyar zagi.

Hakazalika, idan mahaifiyar ta daina mafarkin ta fuskanci renon yaro, da alama za ta bukaci kulawa da kulawa a nan gaba. Uwar zata iya ci gaba da kawar da takaicinta akan 'ya'yanta manya. Tana iya samun babban tsammanin "hadaya" kuma idan 'ya'yanta ba su sadu da su ba, za ta iya jin kunya kuma ta kama ta.

Ƙirƙirar sabuwar dangantakar uwa da 'ya

Dangantaka tsakanin uwa da diya bai kamata ta zama ta tsaya ba, sai dai a sabunta ta don dacewa da matakai daban-daban na rayuwa da canjin bukatun kowannensu. Yana da mahimmanci mu yi tunani a kan wannan haɗin gwiwa kuma mu fahimci yadda yake shafar rayuwarmu.

Fuskantar gaskiyar dangantakar na iya zama da wahala, amma ba ƙasa da buƙata ba. Ƙulla zumunci na iya zama ba duka abin da uwa ko ɗiyar suka yi bege ko mafarkin ba, don haka daidaita tsammanin yana da mahimmanci.

Bayan haka, ana samun sabani ne sa’ad da ɗaya ko ɗaya bai cika abin da ake bukata a gare shi ba. A wannan yanayin, yana da kyau a kusanci dangantakar kamar yadda za mu yi kowane haɗin kai na manya, wanda ke nufin ƙarin yarda da “iyakan” wani a hankali ko hanyar zama. Yana da game da yarda da ɗayan kamar yadda suke, ba tare da tsammanin su zama cikakke ko dacewa da tsarinmu ba. Wannan yana ceton mu daga ɗaukar abubuwa da kanmu kuma zai iya inganta dangantakar.

Tabbas, yana da mahimmanci kuma kowa ya yi la'akari da "tauraron motsin zuciyarsa." Christiane Northrup ta bayyana haka "Mafi kyawun gadon uwa shine samun waraka a matsayin mace." Amma kuma ya rubuta wa ’ya’yansa mata cewa yana da muhimmanci "Ku 'yantar da kanku daga gadon mata masu nauyi da aka raba daga uwa zuwa 'ya".

Dole ne dukkanmu mu yarda da abin da muka samu daga iyayenmu: nagari da mara kyau, mai dadi da daci. Haka kuma, dole ne iyaye su amince da ratar da ke tsakanin abin da ’ya’yansu suke da kuma abin da suke so su zama. Ƙi, faɗa, ko son abubuwa su bambanta yana nufin raunana mu yayin da karɓuwa ke warkar da mu.

Mataki ne na 'yantar da mu da ke buɗe mana rai kuma, ba tare da ɓata dangantakarmu ba, yana ƙarfafa ta. Yanzu daga mafi balagagge, sassauƙa da halin sasantawa inda kowa ke da damar sake fayyace matsayinsa da abin da ake tsammani, yana jin daɗi cikin wannan kyakkyawar alaƙa tsakanin iyaye da yara.

Kafofin:

Yamagata, B. et. Al. (2016) Tsare-tsare Tsakanin Tsakanin Tsakanin Tsakanin Zamani na Mata na Da'irar Corticolimbic na Mutum. Jaridar Neuroscience; 36 (4): 1254-1260.

Champagne, FA da. Al. (2006) Kulawa na uwa da ke hade da methylation na estrogen receptoralpha1b mai gabatarwa da estrogen receptor-alpha magana a cikin tsakiyar preoptic na tsakiya na 'ya'yan mata. Endocrinology; 147: 2909-2915.

Entranceofar Dangantakar uwa da diya, son juna da yin fushi kullum aka fara bugawa a cikin Kusurwa na Ilimin halin dan Adam.

- Talla -
Labarin bayaShin Juve na cikin hadarin zuwa Serie B?
Labari na gabaSarki Charles III ya kori Yarima Andrea daga Palazzo: duk laifin da aka saba yi
Ma'aikatan edita na MusaNews
Wannan bangare na Mujallarmu yana magana ne akan raba labarai masu kayatarwa, kyawawa wadanda suka dace da wasu Blogs suka shirya da kuma mahimman mahimman shahararrun Mujallu akan yanar gizo wadanda kuma suka bada damar rabawa ta hanyar barin abincinsu a bude don musaya. Ana yin wannan don kyauta da rashin riba amma tare da niyya ɗaya don raba ƙimar abubuwan da aka bayyana a cikin yanar gizo. Don haka… me yasa har yanzu rubutu a kan batutuwa kamar salon? Da kayan shafa? Gulma? Aesthetics, kyakkyawa da jima'i? Ko ƙari? Domin lokacin da mata da ilham suka aikata hakan, komai zai ɗauki sabon hangen nesa, sabon alkibla, sabon salo. Komai ya canza kuma komai ya haskaka da sabbin tabarau da tabarau, saboda sararin mata babban palette ne wanda ba iyaka kuma koyaushe sabbin launuka! Mai hankali, mafi dabara, mai hankali, mafi kyawun hankali ... ... kuma kyakkyawa zata ceci duniya!